Danh mục sản phẩm
Palo Alto Networks PA-220R là tường lửa thế hệ mới (NGFW) dạng ruggedized, dành cho mạng công nghiệp và quốc phòng trong môi trường khắc nghiệt như trạm biến áp, nhà máy điện, nhà máy sản xuất, cơ sở dầu khí, hệ thống quản lý tòa nhà và mạng y tế. Palo Alto mô tả đây là NGFW ML-Powered ruggedized đầu tiên trên thế giới. Thiết bị không quạt, chạy dải nhiệt độ -40°C đến 70°C, nhận nguồn DC 12–48 VDC và đạt chuẩn IEC 61850-3 và IEEE 1613. PA-220R nhận diện được các giao thức công nghiệp như Modbus, DNP3, IEC 60870-5-104, Siemens S7 và OSIsoft PI.
⚡ Điểm nhanh thông số chính
- Cổng mạng: 6 x 10/100/1000 RJ45 + 2 x SFP (đồng hoặc quang), cộng 1 cổng quản lý out-of-band 10/100/1000 riêng
- Firewall throughput: 545 Mbps (HTTP) / 535 Mbps (appmix)
- Threat Prevention throughput: 265 Mbps (HTTP) / 320 Mbps (appmix), đo khi bật đủ dịch vụ bảo mật
- IPsec VPN throughput: 550 Mbps
- Phiên đồng thời tối đa: 64.000 | Phiên mới mỗi giây: 4.200
- Chuẩn công nghiệp: IEC 61850-3, IEEE 1613
- Nhiệt độ hoạt động: -40°C đến 70°C
- Nguồn: 12–48 VDC, 1,4 A; hỗ trợ nguồn DC kép dự phòng (13 W trung bình, 16 W tối đa)
- Làm mát: Thụ động, không quạt, không bộ phận chuyển động
- Lưu trữ: 32 GB eMMC
- Lắp đặt: DIN rail, rack hoặc treo tường
- HA: Active/active và active/passive
- Trọng lượng: 2,04 kg (thiết bị), 2,72 kg (đóng gói)
Bảng thông số kỹ thuật đầy đủ
| Thông số | PA-220R |
|---|---|
| Firewall throughput (HTTP/appmix) | 545 / 535 Mbps |
| Threat Prevention throughput (HTTP/appmix) | 265 / 320 Mbps |
| IPsec VPN throughput | 550 Mbps |
| Phiên đồng thời tối đa | 64.000 |
| Phiên mới/giây | 4.200 |
| Cổng dữ liệu | 6 x 10/100/1000 RJ45, 2 x SFP |
| Cổng quản lý | 1 x RJ45 10/100/1000 out-of-band |
| Console / USB | 1 x RJ45 console, 1 x Micro USB console, 1 x USB |
| Lưu trữ | 32 GB eMMC |
| Chế độ giao diện | L2, L3, tap, virtual wire |
| VLAN | 4.094 tag/thiết bị và 4.094 tag/interface |
| Định tuyến | OSPFv2/v3 (graceful restart), BGP (graceful restart), RIP, static, PBF, PPPoE |
| Multicast | PIM-SM, PIM-SSM, IGMP v1/v2/v3 |
| NAT | Static IP, dynamic IP, dynamic IP and port; NAT64, NPTv6 |
| IPsec VPN | IKEv1/IKEv2; mã hóa 3DES, AES-128/192/256; xác thực MD5, SHA-1/256/384/512 |
| High Availability | Active/active, active/passive; giám sát path và interface |
| Nguồn điện | 12–48 VDC, 1,4 A; nguồn DC kép dự phòng |
| Công suất trung bình / tối đa | 13 W / 16 W |
| Dòng khởi động tối đa | 4,9 A @ 12 VDC |
| Tản nhiệt tối đa | 55 BTU/giờ |
| Làm mát | Thụ động (không quạt) |
| Nhiệt độ hoạt động / lưu kho | -40°C đến 70°C / -40°C đến 75°C |
| Trọng lượng | 2,04 kg (thiết bị) / 2,72 kg (đóng gói) |
| Chứng nhận | IEC 61850-3, IEEE 1613, cTUVus, CB |
| EMI | FCC Class A, CE Class A, VCCI Class A |
Tính năng nổi bật
- Hiểu giao thức công nghiệp: App-ID có thẻ nhận diện Modbus, DNP3, IEC 60870-5-104, Siemens S7 và OSIsoft PI. Nhờ đó chính sách viết theo ứng dụng công nghiệp thay vì chỉ theo IP và port.
- Thiết kế cho môi trường khắc nghiệt: Không quạt, không bộ phận chuyển động, đạt IEC 61850-3 và IEEE 1613 về rung, nhiệt độ và khả năng chống nhiễu điện từ. Phù hợp lắp trong tủ điều khiển ngoài trời hoặc trạm biến áp.
- I/O linh hoạt: 2 cổng SFP cho phép đi cáp đồng hoặc quang, hữu ích khi kéo tuyến dài hoặc cần cách ly điện.
- Triển khai từ xa: Hỗ trợ USB bootstrapping cho các điểm xa, và quản lý tập trung nhiều thiết bị qua Panorama.
- Giải mã và kiểm soát lưu lượng mã hóa: Kiểm tra được TLS/SSL, gồm TLS 1.3 và HTTP/2, với chính sách bật/tắt giải mã theo URL category, zone, người dùng hay cổng.
Khả năng chống mối đe dọa đến từ các Cloud-Delivered Security Services (Advanced Threat Prevention, WildFire, Advanced URL Filtering, DNS Security…). Số liệu Threat Prevention ở trên được đo khi bật đủ các dịch vụ này.
Ứng dụng phù hợp
- Ngành điện: trạm biến áp, nhà máy điện, mạng phân phối điện
- Sản xuất: mạng điều khiển quá trình, tự động hóa công nghiệp
- Dầu khí: hệ thống SCADA và hạ tầng vận hành
- Tòa nhà và y tế: hệ thống quản lý tòa nhà, mạng bệnh viện
FAQ
PA-220R khác PA-220 thường ở điểm nào?
PA-220R là bản ruggedized: không quạt, nhiệt độ hoạt động -40°C đến 70°C, nhận nguồn DC 12–48 VDC và đạt IEC 61850-3, IEEE 1613. Datasheet PA-220R có 6 cổng RJ45 và 2 cổng SFP.
PA-220R nhận diện được những giao thức công nghiệp nào?
Theo datasheet: Modbus, DNP3, IEC 60870-5-104, Siemens S7, OSIsoft PI và một số giao thức khác. Palo Alto cũng cho phép tạo App-ID tùy chỉnh cho ứng dụng riêng.
Thông lượng Threat Prevention 265/320 Mbps là khi bật gì?
Đo khi bật App-ID, IPS, antivirus, anti-spyware, WildFire, DNS Security, file blocking và logging, với lưu lượng HTTP 64 KB hoặc appmix, trên PAN-OS 10.2.
PA-220R còn được Palo Alto hỗ trợ không?
Thiết bị đã ngừng bán từ 31/01/2025. Theo chính sách End-of-Life của hãng, hỗ trợ kỹ thuật kéo dài 5 năm sau ngày đó nếu còn hợp đồng dịch vụ hợp lệ. Vui lòng liên hệ VNExperts để xác nhận tình trạng hàng và hợp đồng hỗ trợ.
Khi nào nên chọn PA-220R
Chọn PA-220R khi bạn cần mở rộng hoặc thay thế trên hệ thống Palo Alto công nghiệp đang chạy, cần nhận diện giao thức ICS/SCADA, và môi trường có nhiệt độ từ -40°C đến 70°C với nguồn DC. Thông lượng của PA-220R khoảng 0,5 Gbps, nên không dành cho tuyến cần thông lượng bảo mật cao hơn. Với dự án mới, hãng khuyến nghị đánh giá dòng PA-400R.
Lưu ý về vòng đời sản phẩm
Palo Alto Networks đã công bố End-of-Sale cho PA-220R vào ngày 31/01/2025 và gợi ý dòng PA-400R làm phương án thay thế. Trước khi đặt hàng, vui lòng liên hệ VNExperts để xác nhận nguồn hàng và thời hạn hỗ trợ.
Đặt hàng
| Mã | Mô tả |
|---|---|
| PAN-PA-220R | Firewall công nghiệp Palo Alto PA-220R |
Subscription bảo mật và gói hỗ trợ được báo giá riêng, vui lòng liên hệ VNExperts.
Sản phẩm liên quan

